Cho hỏi một người thành niên có khả năng kiểm soát hành vi của mình (bình thường) khi đang thực hiện hành vi giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi (cưỡng hiếp) mà bị phát hiện kịp thời, chưa gây ra hậu quả thì sẽ bị xử lý như thế nào?

 

Trả lời (Có tính chất tham khảo)

 

Điều 18 của Bộ luật Hình sự quy định: “Phạm tội chưa đạt là cố ý thực hiện tội phạm nhưng không thực hiện được đến cùng vì những nguyên nhân ngoài ý muốn của người phạm tội. Người phạm tội chưa đạt phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm chưa đạt”.

Theo quy định tại Điều 112 của Bộ luật Hình sự thì người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

Do vậy, người thực hiện hành vi phạm tội vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em theo Điều 112 của Bộ luật Hình sự.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết

Click:: Liên hệ tư vấn tại Hà Nội , khu vực Miền Bắc

Click:: Liên hệ tư vấn tại TP Hồ Chí Minh, khu vực miền nam

Liên hệ luật sư