baner

Trợ cấp thôi việc

Thưa luật sư!
Tôi là nhân viên trong một công ty cổ phần. Tôi là nhân viên ký hợp đồng không xác định thời hạn và đã đi làm được 19 năm ( tính đến năm 2009), theo thời gian đống BHXH). Nay tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động ( có báo trước 45 ngày) và tôi có yêu cầu công ty trợ cấp cho tôi 1 năm 1/2 tháng lương theo luật. Nhưng công ty cũ của tôi trả lời như sau:
Công ty cũ của tôi trước đây là 100% cổ phần của người lao động nhưng năm 2011 một số cá nhân mua hết cổ phần của ban giám đốc cũ và của nhân viên thế là Ban giám đốc cũ bàn giao công ty cho ban giám đốc mới. lấy lý do trong biên bản bàn giao công ty không có quỹ dự phòng vì vậy không chi trả cho tôi.
Vậy tôi muốn hỏi trường hợp công ty cũ của tôi không có trích lập quỹ dự phòng thì tôi có được trợ cấp không? tôi xin cảm ơn



Trả lời: Chào bạn,

Theo Điều 42 Bộ luật Lao động được sửa đổi, bổ sung năm 2002 quy định: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là 1/2 tháng lương, cộng phụ cấp lương nếu có”.

 

Theo đó, các trường hợp phải trả trợ cấp thôi việc:

Căn cứ khoản 1 Điều 14 Nghị định Số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ ngày 09/05/2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động: “Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc từ đủ 12 tháng trở lên quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật lao động trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 của Bộ luật Lao động; Điều 37, các điểm a, c, d và điểm đ khoản 1 Điều 38, khoản 1 Điều 41, điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung”.

 

Như vậy, các trường hợp được trả trợ cấp thôi việc là các trường hợp người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên và xin chấm dứt hợp đồng hoặc bị chấm dứt hợp đồng trong các trường hợp sau: Hợp đồng lao động chấm dứt do hết hạn hợp đồng; Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng; Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng; Người lao động bị kết án tù giam hoặc bị cấm làm công việc cũ theo quyết định của Toà án; Người lao động chết; mất tích theo tuyên bố của Toà án” (điều 36);

Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng căn cứ và thực hiện thủ tục báo trước đúng quy định của pháp luật sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc.
Trường hợp công ty của bạn lấy lý do không trích quỹ dự phòng để không trả tợ cấp cho bạn là trái quy định pháp luật.

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết

Click:: Liên hệ tư vấn tại Hà Nội , khu vực Miền Bắc

Click:: Liên hệ tư vấn tại TP Hồ Chí Minh, khu vực miền nam

Liên hệ luật sư


Tin liên quan:
Tin mới hơn:
Tin cũ hơn: