Tôi đang làm việc ở 1 công ty TNHH. Nay tôi muốn nghỉ việc nhưng không báo trước 30 ngày theo luật lao động thì có vi phạm gì không?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 3 Điều 38 Bộ Luật lao động thì đối với HĐLĐ xác định thời hạn khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ bạn phải báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất 30 ngày.

Nếu là HĐLĐ không xác định thời hạn thì thời gian báo trước ít nhất là 45 ngày.

Ngày báo trước là ngày làm việc

Bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ không tuân thủ thời gian báo trước trên bị coi là chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật và không được trợ cấp thôi việc

 

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên hệ với chúng tôi để luật sư tư vấn và hướng dẫn chi tiết

Click:: Liên hệ tư vấn tại Hà Nội , khu vực Miền Bắc

Click:: Liên hệ tư vấn tại TP Hồ Chí Minh, khu vực miền nam

 

 

Liên hệ luật sư