Lao động Hợp đồng lao động Có vi phạm pháp luật về chấm dứt hợp đồng lao động
baner

Có vi phạm pháp luật về chấm dứt hợp đồng lao động

Tôi có vấn đề thắc mắc sau:

- Công ty tôi có viết thông báo là kể từ ngày 07/02/2012 – 23/3/2012 tôi sẽ nhận quyết định thôi việc ( là 45 ngày) và không tới công ty làm việc nữa, với lý do là công ty cắt giảm nhân sự. Và sẽ nhận trợ cấp là 1 tháng lương để tôi đi tìm việc khác. Nhưng trong Hợp đồng lao động của công ty đã ký với tôi là 12 tháng kể từ ngày 01/7/2011 – 30/6/2012).

- Vậy tôi xin hỏi là công ty chấm dứt hợp đồng như trên là có vi phạm pháp luật không và có phải bồi thường tiền lương theo Luật lao động là 02 tháng lương, trợ cấp thôi việc và tiền lương những ngày tôi không được làm việc không? (Vì tôi còn Hợp đồng lao động với công ty).

Mong Luật sư góp ý giúp tôi!

Trả lời: Chào bạn
Công ty làm như vậy là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn
Tuy nhiên, việc đơn phương ch6a1m dứt này phải đúng theo quy định pháp luật thì mới được công nhận là hợp pháp. Vậy bạn hãy tham khảo quy định sau đây để biết công ty đã thực hiện đúng hay chưa nhé:

Điều 38 Bộ luật lao động quy định:

1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động dưới một năm ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

đ) doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan lao động biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

c) Ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm.
Nếu công ty thực hiện ko đúng bất cứ điểm nào quy định nêu trên là chấm dứt trái pháp luật và bạn có quyền khởi kiện ra tòa để yêu cầu giải quyết
Thân mến

 

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết

Click:: Liên hệ tư vấn tại Hà Nội , khu vực Miền Bắc

Click:: Liên hệ tư vấn tại TP Hồ Chí Minh, khu vực miền nam

 

Liên hệ luật sư


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn: