Doanh nghiệp Luật doanh nghiệp Tôi là viên chức nhà nước, có được đăng ký hộ kinh doanh cá thể không
baner

Tôi là viên chức nhà nước, có được đăng ký hộ kinh doanh cá thể không

Email In

Tôi là viên chức nhà nước, có được đăng ký hộ kinh doanh cá thể không? Trân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 14 Luật Viên chức 2010 quy định:

Điều 14. Quyền của viên chức về hoạt động kinh doanh và làm việc ngoài thời gian quy định

1. Được hoạt động nghề nghiệp ngoài thời gian làm việc quy định trong hợp đồng làm việc, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Được ký hợp đồng vụ, việc với cơ quan, tổ chức, đơn vị khác mà pháp luật không cấm nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ được giao và có sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

Như vậy, luật không cấm trường hợp  viên chức đăng ký kinh doanh hộ cá thể, nên bạn có thể kinh doanh theo loại hình này.

 

 

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với chúng tôi để được hướng dẫn chi tiết

 


Tin mới hơn:
Tin cũ hơn: