Dân sự Dân sự Hợp đồng vay tiền cá nhân
baner

Hợp đồng vay tiền cá nhân

Email In

Hợp đồng vay tiền cá nhân (có tính lãi - tính vào chi phí). Về mặt pháp lý khi hai bên ký hợp đồng này có cần làm chứng của bên thứ ba, hay của cơ quan nhà nước không?

 

Trả lời: Chào bạn!

hợp đồng vay tiền của cá nhân như bạn nói không bắt buộc phải có sự công chứng của bên thứ ba, hay công chứng, chứng thực của cơ quan có thẩm quyền.

Nội dung hợp đồng bạn cần xác định ngày trả nợ. Để đảm bảo việc trả nợ, bạn có thể kèm theo cầm cố, thế chấp tài sản đảm bảo của bên vay ( nếu bạn là người cho vay).

Theo Điều 471 Bộ luật dân sự về Hợp đồng vay tài sản


"Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

Như vậy về hình thức hợp đồng thì pháp luật không bắt buộc. Hợp đồng vay tài sản có thể là hợp đồng bằng miệng, bằng văn bản, bằng hợp đồng có công chứng hay người làm chứng...

Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với chúng tôi để được luật sư hướng dẫn chi tiết.

Click:: Liên hệ tư vấn tại Hà Nội , khu vực Miền Bắc

Click:: Liên hệ tư vấn tại TP Hồ Chí Minh, khu vực miền nam

 Liên hệ luật sư


Tin liên quan:
Tin mới hơn:
Tin cũ hơn: